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MAFANIKIO YA JESHI LA MAGEREZA KATIKA KIPINDI CHA SERIKALI 
 YA  AWAMU YA NNE (MWAKA 2005 - 2015) 

 

1.0  UTANGULIZI 

1.1.0  Historia ya Jeshi la Magereza Tanzania Bara 

Jeshi la Magereza lilianzishwa rasmi mwezi Agosti 25, 1931, Dhima yake kuu ni kuchangia 

ipasavyo katika kuimarisha usalama wa jamii kupitia usimamizi wa kifungo na huduma za 

mahabusu, utekelezaji wa program za urekebishaji wa wahalifu na kutoa ushauri wa kisera 

kuhusu uzuiaji wa wahalifu. 

 

 Majukumu na malengo ya Jeshi la Magereza 

Jukumu la msingi la Jeshi la Magereza ni kuwahifadhi wafungwa na mahabusu wa aina zote 

na jukumu la urekebishaji wa tabia za wafungwa pia hufanyika kupitia program za mafunzo 

kwa njia ya vitendo katika miradi ya kilimo, viwanda vidogo vidogo na ujenzi. Vile vile, ushauri 

nasaha hutolewa kwa wafungwa kwa kutumia waalimu wa dini na maafisa ustawi wa jamii pale 

inabainika kuhitajika kulingana na hali ya mfungwa husika. 

 

2.0  MAFANIKIO 

 Katika utekelezaji wa majukumu yake katika kipindi cha Serikali ya awamu ya nne mwaka 2005 

hadi 2015 Jeshi limepata mafanikio  katika maeneo makuu kama yafuatayo:- 

 

 Uimarishaji wa Magereza yenye Ulinzi Mkali (Central Prison) 

Mfano ukarabati wa majengo na uboreshaji wa miundo mbinu ya Magereza yenye ulinzi mkali 
umefanyika katika Magereza ya Butimba, Uyui, Lilungu, Maweni, Isanga, Keko na Ukonga. 
 

 Ujenzi, ukamalishaji, upanuzi wa majengo ya Ofisi 

Mfano, Ujenzi wa Ofisi za Wakuu wa Magereza Mikoa ya Singida, Ofisi ya Magereza Mkoa 
wa Dar Es Salaam unaendelea na ukarabati wa Jengo la Makao Makuu ya Magereza 
lililoanza rasmi kutumika Desemba 31, 2007. 
 
 



2 

 

 Ujenzi wa nyumba za askari 

Mfano, ghorofa la kuishi askari takribani familia 16 mkoani Iringa, ujenzi wa nyumba za 
maofisa na askari unaendelea kufanyika katika Magereza mbalimbali nchini. 
 

 Maji safi na maji taka Magerezani 

Uimarishaji wa miundombinu ya maji safi umefanyika katika Magereza ya Kwamngumi, Kambi 

Kimbiji, Kikosi Maalum (KMKGM), kambi Chikuyu, Segerea na sehemu zingine unaendelea. 

 

 Kupunguza Msongamano Magerezani 

Jeshi la Magereza katika jitihada za kupunguza msongamano Magerezani limefanikiwa 
kuongeza uwezo wa magereza kutunza wahalifu kutoka nafasi 22,699 zilizokuwapo mwaka 
2005 hadi nafasi ya 29,552 zilizopo sasa. Ongezeko hili la nafasi za kulala wafungwa 6,853 ni 
sawa na asilimia 30.2 ya nafasi zilizokuwepo kabla mwaka 2005. 
 

 Kuimarisha Viwanda vidogo vidogo 

Jeshi la  Magereza limeendelea kuimarisha Viwanda vidogo vidogo kwa kuendelea na 
ufungaji wa mashine katika karakana ya Uhunzi Ukonga, kiwanda cha viatu Karanga Moshi, 
nakadhalika. 
 

 Kuimarisha Mashamba ya Kilimo na Mifugo 

Jeshi la Magereza linahudumia ng’ombe wa nyama, wa maziwa pamoja na Mbuzi, Kondoo, 
Nguruwe, Sungura, Kuku wa mayai na Bata weupe. Aidha, Jeshi la Magereza lina mashamba 
ya mbegu  bora za kilimo kwa kushirikiana na Wakala wa Mbegu za Kilimo nchini 
Agricultural Seed Agency (ASA) katika mikoa ya Arusha, Dodoma, Manyara, Lindi, Iringa, 
Mbeya, Kilimanjaro na Morogoro. 
 

 Matumizi ya Nishati mbadala Magerezani 

Jeshi limeendelea na juhudi zake za kupunguza matumizi ya kuni na badala yake kutumia 
nishati mbadala kama vile gesi itokanayo na tungamotaka (Biogas) na Makaa ya mawe kwa 
upikaji wa chakula cha wafungwa. 
 

 Mafunzo mbalimbali 

Mafunzo mbalimbali yaliendeshwa ndani ya Jeshi  la Magereza na watumishi 7,683 walihitimu 
kozi mbalimbali, kwa upande wa mafunzo katika vyuo vya nje ya Jeshi watumishi 519 
wamehitimu masomo ya  taaluma. Aidha, watumishi wa kada mbalimbali wapatao 169 
wamepata fursa ya kusafiri nje ya nchi kwa ajili ya mafunzo mbalimbali au kushiriki kwenye 
vikao vya kimataifa. 
 

 Usafirishaji Mahabusu 

Jeshi limepanua utekelezaji wa jukumu la kuwapeleka mahabusu Mahakamani kusikiliza kesi. 
Zoezi hilo lilianza rasmi tarehe 19 Mei, 2008 kwa Mikoa  ya Dar es Salaam na Pwani. Kwa 
sasa zoezi hilo linaendelea katika Mkoa wa Arusha na baadhi ya Wilaya za Mkoa wa 
Dodoma. 
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 Utoaji wa Huduma za Afya 

Kwa kushirikiana na Shirika la PharmAccess International, New life in Christ na baadhi ya 
Halmashauri hapa nchini tumefaninikiwa kujenga Zahanati na Vituo vya Afya katika mikoa 
Ishirini (20). 
 

 Kuwawezesha askari na watumishi kupambana na umaskini 

Jeshi limeendelea na mchakato wa kufungua Maduka ya Bidhaa zisizolipiwa kodi (Duty Free 
Shops) ili kupunguza makali ya maisha kwa watumishi wa Jeshi la Magereza na familia zao. 
Maduka ya aina hii yamefunguliwa Ukonga – Dar es Salaam, Gereza Isanga – Dodoma, 
Gereza Karanga – Moshi, Chuo KPF – Morogoro, Gereza Butimba – Mwanza, Gereza 
Ruanda – Mbeya, Gereza Keko, Gereza Uyui – Tabora na Gereza Lilungu – Mtwara. 
 

 Uhifadhi wa Mazingira 

Hadi kufikia Aprili, 2015 miti 4,321,450 imepandwa nchi nzima na katika Miradi maalumu 

inayofadhiliwa na mashirika mbalimbali kwa mfano UNDP/NORAD ikishirikiana na Wizara ya 

Maliasili na Utalii Idara ya Tanzania Forestry Fund  (TFF) katika magereza ya Isupilo, 

Msalato, Idete, Mgagao, Kambi Mkwaya, Kambi Ihanga.  

 

 Mafunzo ya Taaluma ya Urekebishaji 

Katika kutekeleza jukumu la Urekebishaji wa Wahalifu Jeshi la Magereza limefanikiwa kupata 

cheti cha Usajili wa kudumu wa Chuo cha Taaluma ya Mafunzo ya Urekebishaji(Tanzania 

Correctional Training Academy) kutoka Baraza la Taifa la Elimu na Ufundi(NACTE).  

 
 
Imetolewa na: 
Kitengo cha Habari na Mawasiliano, 
Makao Makuu ya Jeshi la Magereza, 
DAR ES SALAAM 
8 Julai, 2015 

 


